
UZINGATIAJI WA SHERIA YA SERIKALI MTANDAO NI MSINGI WA MATUMIZI 

BORA YA TEHAMA SERIKALINI 

Afisa Habari eGA 

Utekelezaji wa Serikali Mtandao unategemea kuwepo kwa Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na 

Mikakati Madhubuti ili kuongoza utekelezaji sahihi na kulinda maslahi ya utekelezaji na watumiaji 

wa huduma zitolewazo na Serikali kupitia TEHAMA.  

 

Sheria ya Serikali Mtandao Na 10 ya mwaka 2019 inaelekeza Taasisi za Umma nchini kuzingatia 

matakwa ya Sheria na kuishirikisha Mamlaka ya Serikali Mtandao kabla ya kuanzisha au kujenga 

mifumo na miundombinu ya TEHAMA ili kuepuka urudufu wa jitihada za Serikali Mtandao. 

 

Sheria nyingine zinazoratibu matumizi sahihi ya TEHAMA ni pamoja na Sheria ya Miamala ya 

Kielektroniki, 2015 (Electronic Transactions Act, 2015) na Sheria ya Makosa ya Mitandao, 2015 

(Cybercrimes Act, 2015). Sheria hizi zinalenga kuimarisha udhibiti na kuboresha utekelezaji wa 

masuala yanayohusu TEHAMA nchini. 

 

Sheria ya Serikali Mtandao inazitaka 

Taasisi za Umma kuwasiliana na 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) 

kabla ya kujenga au kuanzisha mradi 

wowote wa TEHAMA. Hii ina maana 

kwamba taasisi inawajibu wa kutoa taarifa 

ya kuanzishwa kwa mfumo wowote au 

miundombinu ya TEHAMA kwenye 

taasisi husika. 

 

Kwa mujibu wa Sheria hii, mamlaka ina jukumu la kutoa ushauri wa kuendelea kwa mradi husika 

na kuitaka Taasisi hiyo kutoa taarifa ya utekelezaji mara kwa mara. Aidha, miradi yote inatakiwa 

kuripotiwa kupitia mfumo wa Government ICT Service Portal (GISP). 

 



Pia Sheria inasisitiza kujenga na kusimamia mifumo kwa kutumia wataalamu wa ndani, haya yote 

yanafanyika ili kuwawezesha wananchi kupata huduma mahali popote bila kujali muda. 

 

Aidha, ili kuhakikisha Utekelezaji wa Sheria ya Serikali Mtandao hasa katika ujenzi wa 

miundombinu ya TEHAMA unafanyika katika viwango vinavyotakiwa, Serikali imetengeneza 

miongozo na viwango vya utekelezaji ili kuhakikisha kuwa Taasisi za Umma zinatekeleza jitihada 

hizo katika viwango na ubora unaotakiwa. 

 

Miongozo hiyo hulenga kutoa maelekezo kwa watekelezaji kufuata utaratibu sahihi katika 

matumizi ya TEHAMA Serikalini. Miongozo hiyo inatoa pia maelekezo na ufafanuzi wa taratibu 

zinazotakiwa kufuatwa katika utekelezaji wa juhudi mbalimbali zinazohusu TEHAMA katika 

taasisi za umma. 

 

Dhana ya Serikali Mtandao imejengwa katika nguzo kuu nne ambazo ni Sera, Sheria na Kanuni; 

Usimamizi naUtawala; Mifumo Tumizi na Miundombinu. Nguzo ya kwanza ya Usimamizi ndio 

nguzo inayosimamia uwepo wa Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo. 

 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Eng. Benedict Ndomba anasema ili 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano itumike Serikalini lazima kuwe na Usimamizi.  Uwepo wa 

nguzo hii hutoa mwelekeo wa 

kuhakikisha teknolojia hii ya Habari 

inayotumika Serikalini inaratibiwa 

na kuainisha matumizi sahihi ya 

TEHAMA katika Taasisi za Umma. 

 

Vilevile Ndomba amesema kuwa, 

Taasisi zote za Umma nchini hazina 

budi kuzingatia kanuni, viwango na 

miongozo ya Serikali Mtandao 

katika utendaji kazi wao ili kujenga mifumo yenye tija. 

 



Aidha, Ndomba anabainisha kuwa, Sheria inazitaka na kuzielekeza taasisi za umma kuwasiliana 

na Mamlaka ili kuweza kushirikiana na kuhakikisha matumizi ya TEHAMA yanakuwa yenye tija 

kwa taasisi husika na serikali kwa jumla. 

 

 “Mamlaka ya Serikali Mtandao ipo kwa ajili ya kuhakikisha matumizi ya TEHAMA Serikalini 

yanakuwa yenye tija na faida kwa Serikali na Wananchi sio kwa ajili ya kuzibana taasisi za umma 

au kuzuia matumizi ya TEHAMA” Alisisitiza.  

 

Naye, Meneja wa Huduma za Sheria Mamlaka ya Serikali Mtandao, ACP Raphael Rutaihwa 

anasema, uwepo wa sheria ya Serikali Mtandao na kanuni zake unasaidia kuwezesha matumizi 

sahihi ya TEHAMA katika taasisi za umma yanayopelekea kuboresha kwa utendaji kazi na kutoa 

huduma bora zinazopatikana kwa urahisi na haraka, na hivyo kuwa na Serikali ya Kidigitali iliyo 

imara na endelevu. 

 

ACP Rutaihwa anasema sheria ya 

Serikali Mtandao inazitaka na kuelekeza 

kuwa taasisi za umma zinazohusika na 

ujenzi wa miundombinu ya Serikali kama 

vile barabara, reli na majengo 

kuhakikisha kuwa yanawekewa 

mazingira wezeshi kwa ajili ya kupitisha 

miundombinu ya TEHAMA kuanzia 

wakati wa kuandaa michoro ya ujenzi wa miundombinu hiyo. 

Pia, ameongeza kuwa, kulingana na Sheria ya Serikali Mtandao taasisi za umma zinatakiwa 

kuwasilisha mapendekezo na nyaraka zote zinazohusu miradi ya TEHAMA kabla ya kuanza 

utekelezaji kwa ajili ya kuhakikiwa na kupitishwa na Mamlaka na baadae kuwasilisha taarifa za 

maendeleo ya utekelezaji pamoja na taarifa ya mwisho baada ya kukamilika kwa mradi husika. 

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) ni taasisi ya umma iliyoanzishwa kwa Sheria ya Serikali 

Mtandao Na. 10 ya mwaka 2019.  Mamlaka ina jukumu la kuratibu, kusimamia na kukuza jitihada 



za Serikali Mtandao pamoja na kuhimiza utekelezaji wa Sera, Sheria, Kanuni, Viwango na 

Miongozo ya Serikali Mtandao kwa taasisi za umma. 

Kuanzishwa kwa Mamlaka hii mwaka 2019 kunaendeleza afua za Wakala ya Serikali Mtandao 

(eGA) iliyoundwa Aprili 2012 kwa Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 Sura ya 245 ya mwaka 

1997 na kuchukua sehemu ya mipango yake kwa sababu majukumu ya taasisi hizi yanafanana 

ingawa yanatofautiana katika mamlaka ya utendaji. 

Sheria ya serikali mtandao inapatikana kupitia tovuti ya mamlaka ya serikali mtandao ambayo ni 

www.ega.go.tz , tovuti ya Bunge ambayo ni Bunge.go.tz na online Tv ya Mamlaka eGA online 

TV. 

 

 

http://www.ega.go.tz/

